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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI NOVEMBA, 2023 

1.0 UTANGULIZI 

Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2023 vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo 

mengi ya nchi. Aidha, maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka 

yalipata mvua za juu ya wastani ukilinganisha na wastani wa muda mrefu wa mwezi 

Novemba. Hali hii ilisababisha mafuriko, ongezeko la unyevu ardhini, kina cha maji na 

malisho kwa baadhi ya maeneo. Hata hivyo, vipindi vya upepo mkali vilijitokeza katika 

baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani, kati mwa nchi, nyanda za juu kaskazini 

mashariki na nyanda za juu kusini magharibi. Hali ya hewa iliyojitokeza pamoja na 

athari zake imeendana na taarifa ya mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba-Disemba), 

2023 pamoja na mvua za Msimu, 2023/2024. 

 

1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Novemba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2023 vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo 

mengi nchini. Aidha, maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka ikihusisha 

pwani ya kaskazini, ukanda wa ziwa Victoria na nyanda za juu kaskazini mashariki, 

yalipata mvua za juu ya wastani. Vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika maeneo 

mbalimbali ya nchi na kusababisha mafuriko, uharibifu wa miundombinu na mali, na 

kuathiri shughuli za kiuchumi.  Mnamo tarehe 01 Novemba, 2023 kituo cha Lyamungu 

kilichopo mkoani Kilimanjaro kilipima milimita 185.0 za mvua kwa saa 24 ikiwa ni 

kiwango cha juu zaidi kwa mwezi Novemba, 2023 ikifuatiwa na Zanzibar (milimita 

146.1) tarehe 5 Novemba na Tanga (milimita 134.0) mnamo tarehe 15 Novemba,2023. 

Jedwali 1 linaonyesha idadi ya siku ambazo vituo vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa 

vya milimita 50 au zaidi.  

 

Jedwali 1. Idadi ya siku ambazo vipindi vya kubwa viliripotiwa vituoni kwa mwezi 

Novemba, 2023 

Kanda Kituo Siku Mvua kubwa 
(mm) 

Pwani ya Kaskazini Tanga 5 ≥ 50 

Handeni 2 ≥ 50 

Pemba 2 ≥ 50 

Zanzibar 5 ≥ 50 

JNIA (Dar es Salaam) 5 ≥ 50 

Kibaha 2 ≥ 50 

Matangatuani 7 ≥ 50 

mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 

 

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 

S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz  

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

 728G _ 01/2023 

Kizimbani 5 ≥ 50 

Mlingano 5 ≥ 50 

Dar Port 2 ≥ 50 

Mahenge 1 ≥ 50 

Nyanda za juu 
kaskazini mashariki 

Arusha 1 ≥ 50 

KIA 1 ≥ 50 

Moshi 2 ≥ 50 

Lyamungu 3 ≥ 50 

Babati 1 ≥ 50 

Ukanda wa Ziwa 
Victoria 

Bukoba 2 ≥ 50 

Musoma 1 ≥ 50 

Mwanza 2 ≥ 50 

Ukiriguru 1 ≥ 50 

Kati Hombolo 1 ≥ 50 

Nyanda za juu 
kusini magharibi 

Mbozi 1 ≥ 50 

 

Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2023 ukanda wa pwani ya kaskazini ulipata vipindi 

vingi vya mvua kubwa. Kituo cha Matangatuani kilichopo Pemba kilipata vipindi vya 

mvua kubwa vya milimita 50 au zaidi ndani ya saa 24 kwa siku saba. Aidha, vituo 

vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa vya milimita 70 au zaidi ndani ya saa 24 ni kama 

vinavyoonekana kwenye Kielelezo 1.  

 
Kielelezo 2: Vituo vilvyoripoti viwango vya mvua kubwa  vya milimita 70 au zaidi ndani 

ya saa 24 kwa mwezi Novemba, 2023. 

 

Ripoti kutoka katika vyombo vya habari zilithibitisha kutokea kwa athari katika baadhi ya 

mikoa ikiwemo mkoa wa Dar es Salaam baada ya mvua kubwa zilizopelekea mafuriko, 

mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 

 

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 

S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz  

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

 728G _ 01/2023 

maji kuzunguka makazi na kuharibu mali, na kuathiri shughuli za kiuchumi baada ya 

kufungwa kwa barabara.  

 

 
Kielelezo 2. Baadhi ya nyumba zilizopo pembezoni mwa bonde la Mto Msimbazi zikiwa 
zimezingirwa na maji baada ya mvua kubwa kunyesha usiku wa kuamkia tarehe 12 
Novemba, 2023 (Source: Michuzi Blog). 
 

1.2 Hali joto kwa mwezi Novemba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Novemba 2023, hali ya joto ilijitokeza kwa baadhi ya maeneo 

nchini. Aidha, hakuna vipindi vya baridi kali au joto kali vilivyoripotiwa nchini.  Kiwango 

cha juu zaidi cha nyuzi joto 34.4 kilirikodiwa katika kituo cha Mpanda (mkoa wa Katavi) 

mnamo tarehe 1 Novemba, 2023 na kiwango cha chini zaidi cha nyuzi joto 11.0 °C 

kiliripotiwa katika kituo cha Igeri (Mkoa wa Njombe) mnamo tarehe 16 Novemba, 2023. 

 

1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Novemba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Novemba, vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 hadi 

50 kwa saa vilijitokeza katika maeneo machache nchini ikiwemo ukanda wa pwani 

(Mkoa wa Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na Pemba), maeneo ya kati mwa nchi 

(Singida na Dodoma), magharibi (Tabora), nyanda za juu kusini magharibi (Songwe) na 

nyanda za juu kaskazini mashariki (mkoa wa Arusha). Kasi na nguvu ya upepo 

ilisababisha athari mbalimbali. Athari hizo ni pamoja na ongezeko la vumbi, 

kupeperusha takataka na kusabisha kupungua kwa uono. Maeneo machache ya 

mwambao wa pwani yalipatwa na vipindi vya mawimbi makubwa ya bahari na kuathiri 

baadhi ya shughuli zinazofanyika baharini sambamba na kuhatarisha jamii zinazofanya 

shughuli mbalimbali katika mwambao. 
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Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa 
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira. 
 
Imetolewa: tarehe 14 Disemba, 2023   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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